Bạn có muốn phản ứng với tin nhắn này? Vui lòng đăng ký diễn đàn trong một vài cú nhấp chuột hoặc đăng nhập để tiếp tục.

♥-Forum Của Thần Dân 8a14 [P]ro Thân Iu !!!-♥

Trang ChínhTrang Chính  GalleryGallery  Tìm kiếmTìm kiếm  Latest imagesLatest images  Đăng kýĐăng ký  Đăng Nhập  

Gjọng đọc djễn cảm

Go down 
Tác giảThông điệp
B4nh [K]ut3
Thiên Thần Hoàn Hảo
Thiên Thần Hoàn Hảo
B4nh [K]ut3

Nữ
Job/hobbies : So` tu +)an^`
Humor : û\/ ø uï Ï Ñ ü þ ñ ÷ Ø × Ü ª Þ ß « ¬ µ ¶ · ¹ ©

Gjọng đọc djễn cảm Empty
Bài gửiTiêu đề: Gjọng đọc djễn cảm   Gjọng đọc djễn cảm EmptySat Mar 22, 2008 1:01 pm

Giữa năm lớp 6, lớp tớ có cô giáo dạy Văn mới. Cô tên Hải. Khi cô bước vào lớp, tụi trò nhỏ đều ồ lên thán phục: cô cao lớn như một cầu thủ bóng rổ, đôi vai hơi ngang và mái tóc cắt ngắn khiến cô trông hết sức đặc biệt. Cô viết lên bảng tựa đề bài học mới, rồi chia ô bảng bằng những đường vạch thẳng tắp. Các câu thơ hay, ý nghĩa của chúng được đổ đầy vào những ô vuông, như một trò chơi xếp hình. Những bài học ngắn gọn và vô cùng hứng thú. Giờ học Văn kể từ nay không còn là một cực hình với tớ.

Là con trai, nhưng vì một tật nhỏ ở tim, tớ hơi yếu ớt. Tớ học khá, nhưng thứ hạng của tớ cứ thua nhỏ Linh là do điểm số môn Văn tệ không chịu được. Một hôm, cô Hải bỗng nói: “Bạn nào xung phong đọc diễn cảm bài đọc, cô tính vào điểm kiểm tra miệng!” Nhanh như chớp, nhỏ Linh vụt đưa tay lên. Đứng trước lớp, Linh bắt đầu đọc câu chuyện cổ tích bằng chất giọng thật mê ly. “Tốt lắm, 10 điểm!”- Cô Hải khen ngợi, cho thẳng điểm vào sổ. Mắt tớ hoa lên. Điểm mười môn Văn. Chỉ cần đọc thật to, rõ và diễn cảm thôi sao?

Tớ bắt đầu chú ý đến những bài thơ, những đoạn trích sẽ học. ở nhà, tớ đứng trước gương, gào to bài đọc, lên bổng xuống trầm, tay chân ra điệu bộ thật hấp dẫn. Tuy nhiên, cứ đến tiết Văn, cô Hải hỏi xem ai xung phong lên đọc diễn cảm lấy điểm, thì bao nhiêu nhuệ khí trong tớ mất sạch. Tớ nhìn các bạn lên đọc, kiếm điểm 8, điểm 9 ngon lành mà tiếc rẻ quá chừng. Chỉ cần một cái liếc mắt, nhỏ Linh hiểu cả, nó hích vào be sườn tớ:“Kìa, xung phong đi chứ!”. Đến lần thứ ba bị hích, tớ xung phong lên bảng. Tụi con trai ồ lên. Xưa nay, chỉ có tụi con gái hăng hái kiếm điểm kiểu này thôi. Tớ lê từng bước lên bảng, bìa quyển sách giáo khoa nhâm nhấp mồ hôi. Bài học hôm ấy phân tích một bài thơ về những cây dừa. Tớ nhìn xuống phía dưới, thấy vô số những đôi mắt đen nhánh nhìn tớ đăm đăm. Tớ bắt đầu đọc to câu thơ đầu tiên. Mấy nhỏ con gái phía dưới bụm miệng, cười khúc khích. Nhưng tớ nghĩ: “Mấy điểm cũng được. Nhưng mình sẽ không làm cô thất vọng!” Tới đoạn cây dừa vươn lên từ trong đạn bom, tớ liền ngồi thụp xuống, vươn hai tay lên cao, rồi từ từ đứng dậy. Tới đoạn tả dòng sông, tớ uốn éo thân người. Bàn tay dập dờn làm cá, làm tôm bơi lội. Các bạn lặng đi vì kinh ngạc. Thình lình, tất cả phá lên thành một trận cười rộn rã, vui vẻ. Trái tim yếu ớt của tớ đột nhiên không chịu nổi nữa. Tớ chỉ kịp nhìn thấy chung quanh quay cuồng trước khi ngã lộn từ trên bục gỗ xuống sàn.

Tớ nằm viện Tim khá lâu. Cô Hải và nhỏ Linh ngày nào cũng đến thăm. Cô giáo “bóng rổ” mang tới những quyển sách rất đẹp. Cũng chính cô Hải với nhỏ Linh kêu gọi các bạn trong trường và một số nhà hảo tâm đóng góp tiền, giúp ba má lo chi phí mổ tim cho tớ.

Sau khi bình phục, tớ trở lại lớp học. Thật tuyệt diệu khi được học Văn với cô giáo cao lớn mạnh mẽ mà mình yêu quý, được ngồi cạnh một nhỏ bạn láu lỉnh tinh khôn. Cho đến khi lớn, tớ vẫn hào hứng với những bài văn được đọc diễn cảm. Bởi tớ biết, những giọng nói khiến ta xúc động luôn vang lên từ những trái tim chân thành, tràn ngập yêu thương.
http://7A8pro.forumn.org

Gjọng đọc djễn cảm
Trang 1 trong tổng số 1 trang